Trang chủ /Tài liệu kế toán - Thuế/Văn bản thuế mới nhất
Công văn 73222/CT-TTHT năm 2019 về chính sách thuế giá trị gia tăng do Cục Thuế thành phố Hà Nội ban hành
(23/09/2019)

TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP HÀ NỘI               
          -------

                                                                    

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
             ---------------

Số: 73222/CT-TTHT
V/v chính sách thuế GTGT

 

Hà Nội, ngày 19 tháng 9 năm 2019

 

Kính gửi: JFE Engineering Corporation trong Liên danh nhà thầu JPE-TSK
Đ/c: P501, Tầng 5, V-tower, số 649 Kim Mã, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội
MST: 0108519175

Ngày 15/08/2019, Cục Thuế TP Hà Nội nhận được công văn số JFE-Acc-0068-2019 tháng 8/2019 của JFE Engineering Corporation (sau đây gọi là Nhà thầu JFE-JP) hỏi về chính sách thuế GTGT, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

- Căn cứ Điều 3 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13 ngày 06/4/2016 quy định về người nộp thuế:

“1. Chủ hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu.

... 4. Người được ủy quyền, bảo lãnh và nộp thuế thay cho người nộp thuế, bao gồm:...”

- Căn cứ Điều 3 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng hướng dẫn về người nộp thuế:

“Người nộp thuế GTGT là tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT ở Việt Nam, không phân biệt ngành nghề, hình thức, tổ chức kinh doanh (sau đây gọi là cơ sở kinh doanh) và tổ chức, cá nhân nhập khẩu hàng hóa, mua dịch vụ từ nước ngoài chịu thuế GTGT (sau đây gọi là người nhập khẩu) bao gồm:

...3. Các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và bên nước ngoài tham gia hợp tác kinh doanh theo Luật đầu tư nước ngoài tại Việt Nam (nay là Luật đầu tư); các tổ chức, cá nhân nước ngoài hoạt động kinh doanh ở Việt Nam nhưng không thành lập pháp nhân tại Việt Nam; ...”

- Căn cứ Khoản 7 Điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 như sau:

“a) Sửa đổi, bổ sung điểm b Khoản 1 Điều 16 (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC) như sau:

“b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hóa luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).”…”

Căn cứ các quy định trên, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

Trường hợp JFE Engineering Coiporation (Nhà thầu) trong Liên danh nhà thầu JPE-TSK ký hợp đồng với Ban quản lý Dự án đầu tư xây dựng công trình cấp nước, thoát nước và môi trường Thành phố Hà Nội (Chủ đầu tư) để thi công gói thầu 1: Xây dựng Nhà máy xử lý nước thải Yên Xá, thuộc Dự án Hệ thống nước thải Yên Xá thành phố Hà Nội (Dự án), tại hợp đồng giữa Nhà thầu và Chủ đầu tư quy định Nhà thầu có trách nhiệm đối với toàn bộ thủ tục nhập khẩu hàng hóa, vật liệu và thiết bị nhập khẩu để đưa vào các Công trình vĩnh cửu thì khi nhập khẩu hàng hóa, vật tư và thiết bị nêu trên, Nhà thầu đứng tên trên tờ khai nhập khẩu, nộp các loại thuế, phí tại khâu nhập khẩu theo quy định.

Nhà thầu phải lập hóa đơn cho Chủ đầu tư đối với khối lượng công việc thực hiện của Nhà thầu theo hợp đồng là thi công xây dựng, cung cấp thiết bị (bao gồm cả thiết bị nhập khẩu) và lắp đặt phục vụ Dự án theo quy định.

Trường hợp còn vướng mắc, đề nghị Nhà thầu JFE-JP liên hệ đến phòng Thanh tra - Kiểm tra số 2 để được hướng dẫn cụ thể.

Cục Thuế TP Hà Nội trả lời để Nhà thầu JFE-JP được biết và thực hiện./.

Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng TKT2:
- Phòng DTPC;
- Lưu: VT TTHT(2).

                                                                                                              

CỤC TRƯỞNG




Mai Sơn

Bài viết cùng danh mục
Hỗ trợ
Email
Copyright 2019 © PPI Việt Nam
Công ty TNHH Dịch vụ và tư vấn Thuế PPI Việt Nam

Trụ sở chính: Tầng 12- Tòa nhà Diamond Flower- 48 Lê Văn Lương- Nhân chính- Thanh Xuân- Hà Nội

Chi nhánh 1: HÀ NỘI- Xuân Thủy, Cầu Giấy, Hà Nội

Chi nhánh 2: NAM ĐỊNH- Đường Nguyễn Khánh Toàn, Khu đô thị Bãi Viên, TP. Nam Định

Chi nhánh 3: HẢI DƯƠNG- Phố Anh Ninh, P. Quang Trung, TP. Hải Dương

CÁC TỈNH:  BẮC NINH, HẢI PHÒNG, QUẢNG NINH, VĨNH PHÚC

Hotline: 0964.787.599 - 0907.847.988

Website: www.ppivietnam.vn         

 

   
Lượt truy cập: 34152326
Số người đang xem: 9