Trang chủ /Tin tức thuế nổi bật/Tin thuế nổi bật
Đóng bảo hiểm xã hội cùng lúc 2 nơi có được không?
(08/05/2023)

Vấn đề bảo hiểm xã hội luôn được người lao động tìm hiểu, quan tâm hiện nay. Nhiều người lao động muốn biết việc đóng bảo hiểm xã hội cùng lúc 2 nơi có được hay không? Bài viết dưới đây của PPI Việt Nam sẽ giải đáp chi tiết nhất cho quý bạn đọc.

Đóng bảo hiểm xã hội cùng lúc 2 nơi được hay không?

Người lao động khi ký hợp đồng lao động với 2 đơn vị sẽ được hưởng đầy đủ quyền lợi trong hợp đồng. Tuy nhiên, người lao động sẽ không đóng bảo hiểm xã hội cả 2 nơi cùng thời điểm. Thay vào đó, bạn sẽ chỉ đóng bảo hiểm xã hội theo hợp đồng lao động đã ký kết đầu tiên.

Theo khoản 4 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội thì người lao động chỉ đóng BHXH với hợp đồng giao kết đầu tiên. Theo Điều 43 Luật Việc làm 2013 thì người lao động cũng chỉ đóng BHTN theo hợp đồng ký đầu tiên. Đối với bảo hiểm y tế, người lao động phải đóng theo hợp đồng lao động có mức tiền lương cao nhất.

Có được ký hợp đồng với 2 đơn vị hay không?

Bên cạnh vấn đề đóng bảo hiểm xã hội cùng lúc 2 nơi thì nhiều bạn cũng quan tâm có được ký hợp đồng 2 đơn vị không? Cụ thể, Bộ luật Lao động năm 2019 cho rằng hợp đồng lao động là sự thỏa thuận về quyền và nghĩa vụ giữa người lao động và người sử dụng lao động. Trong Luật này không giới hạn số lượng HĐLĐ mà người lao động ký với doanh nghiệp.

Theo Khoản 1 Điều 19 Bộ luật Lao động, người lao động có thể ký nhiều hợp đồng với nhiều đơn vị. Tuy nhiên người lao động cần đảm bảo thực hiện công việc đúng theo 2 hợp đồng lao động.

Hợp đồng lao động ký sau giải quyết quyền lợi bảo hiểm thế nào?

Đối với hợp đồng lao động ký sau thì người lao động không được hưởng quyền lợi về bảo hiểm. Tuy nhiên, bạn sẽ được bù đắp quyền lợi bằng việc doanh nghiệp sẽ trả thêm khoản tiền tương đương mức đóng bảo hiểm. Số tiền này sẽ được chi trả cùng với tiền lương trong từng kỳ trả lương người lao động.

Trường hợp doanh nghiệp không chi trả số tiền đóng bảo hiểm cho người lao động, sẽ bị xử phạt như sau:

  • Phạt từ 03 đến 05 triệu đồng nếu người sử dụng lao động không trả tiền cho 01 đến 10 người lao động.

  • Phạt từ 05 đến 08 triệu đồng nếu người sử dụng lao động không trả tiền cho 11 đến 50 người lao động.

  • Phạt từ 08 đến 12 triệu đồng nếu người sử dụng lao động không trả tiền cho 51 đến 100 người lao động.

  • Phạt từ 12 đến 15 triệu đồng nếu người sử dụng lao động không trả tiền cho 101 đến 300 người lao động.

  • Phạt từ 15 đến 20 triệu đồng nếu người sử dụng lao động không trả tiền cho 301 người lao động trở lên.

Ngoài ra, người sử dụng lao động còn phải trả đủ khoản tiền bằng mức đóng bảo hiểm xã hội và khoản tiền lãi cho người lao động.

Đóng bảo hiểm xã hội cùng lúc 2 nơi có được hay không đã được giải đáp cụ thể ở trên. Để có thêm nhiều kiến thức về bảo hiểm, bạn hãy tham gia các khóa học tại PPI Việt Nam theo hotline 0944.32.5559 - 096.478.7599.

Bài viết cùng danh mục
Copyright 2019 © PPI Việt Nam
ĐẠI LÝ THUẾ PPI VIỆT NAM

TRỤ SỞ CHÍNH HÀ NỘI:

Cơ sở 1 tại Cầu Giấy: Tầng 12 Tòa nhà Eurowindow Multi Complex số 27 Trần Duy Hưng, Trung Hòa, Cầu Giấy - Hà Nội

Cơ sở 2 tại Thanh Xuân: Tầng 12 - Tòa nhà Diamond Flower, 48 Lê Văn Lương, Thanh Xuân, Hà Nội

Cơ sở 3 tại Hà Đông: Tầng Dịch Vụ Tòa A Chung cư sông Nhuệ, P.Kiến Hưng, Hà Đông - Hà Nội

CN NAM ĐỊNH: 106 Nguyễn Khánh Toàn, khu đô thị Bãi Viên, TP.Nam Định

CN HẢI DƯƠNG: 45C Phố An Ninh, P.Quang Trung, TP.Hải Dương

Hotline: 0964.787.599

Website: www.ppivietnam.vn

Email: ktppivietnam@gmail.com

   
Lượt truy cập: 139156905
Số người đang xem: 10