Trang chủ /Tin tức thuế nổi bật/Tin thuế nổi bật
Đóng bảo hiểm xã hội mà không đóng bảo hiểm y tế có được hay không?
(07/05/2023)

Nhiều người băn khoăn liệu đóng bảo hiểm xã hội mà không đóng bảo hiểm y tế có được hay không? Bởi nhiều lao động được cấp thẻ bảo hiểm y tế từ trước nên khi đi làm chỉ muốn đóng bảo hiểm xã hội thôi. Bài viết dưới đây của chúng tôi sẽ giải đáp chi tiết nhất về vấn đề bảo hiểm.

Trường hợp người lao động cần tham gia BHXH bắt buộc?

Trước khi tìm hiểu đóng bảo hiểm xã hội mà không đóng bảo hiểm y tế có được hay không thì bạn cần biết các trước hợp bắt buộc đóng BHXH. Cụ thể căn cứ theo Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, một số đối tượng cần đóng BHXH như:

Công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia:

  • Người làm việc theo hợp đồng lao động không thời hạn, xác định thời hạn từ đủ 01 tháng và không quá 36 tháng.

  • Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng tại Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài.

Công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam

Đối tượng có giấy phép lao động hay chứng chỉ hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp phép.  

Trường hợp người lao động cần tham gia BHYT?

Căn cứ theo Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế 2008 thì các trường hợp người lao động cần tham gia bảo hiểm y tế như sau:

  • Đối tượng lao động làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn.

  • Đối tượng lao động làm việc theo hợp đồng có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên và không quá 36 tháng.

Đóng bảo hiểm xã hội mà không đóng bảo hiểm y tế có được hay không?

Người lao động đáp ứng các điều kiện tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế thì phải đóng các loại bảo hiểm này. Cụ thể, hàng tháng doanh nghiệp sẽ trích tiền đóng bảo hiểm từ quỹ tiền lương và một phần tiền lương của người lao động để đóng BHXH, bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm y tế.

Như vậy, các trường hợp đều phải đóng cả bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế đồng thời. Ngay cả khi người lao động được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí hay mua tự nguyện trước đó vẫn phải đóng bảo hiểm y tế cho doanh nghiệp.

Khoản 2 Điều 13 Luật Bảo hiểm y tế

Theo khoản 2 Điều 13 Luật Bảo hiểm y tế, người lao động thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau sẽ phải đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên được xác định theo thứ tự:

  • Nhóm tham gia BHYT do người lao động và người sử dụng lao động đóng.

  • Nhóm tham gia BHYT do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng.

  • Nhóm tham gia BHYT do ngân sách nhà nước đóng

  • Nhóm tham gia BHYT được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng.

  • Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình.

Do đó dù đã có thẻ bảo hiểm y tế trước đó nhưng người lao động vẫn phải đóng cả BHXH và BHYT khi đi làm. Bạn sẽ không được lựa chọn đóng bảo hiểm xã hội mà không đóng bảo hiểm y tế.

Riêng trường hợp người lao động có hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến< 03 tháng thì chỉ phải đóng bảo hiểm xã hội.

Khoản 1 Điều 168 Bộ Luật Lao động 2019

Khoản 1 Điều 168 Bộ Luật Lao động 2019 quy định người sử dụng lao động cần tham gia BHXH bắt buộc, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp. Từ đó, lao động có thể hưởng các chế độ theo quy định pháp luật.

Trên thực tế không ít trường hợp người sử dụng lao động hiểu sai khái niệm về BHXH bắt buộc và BHYT. Do đó họ cho rằng không cần phải đóng BHYT và trong BHXH bắt buộc đã có  chế độ ốm đau, thai sản,....  

Bài viết đã giải đáp câu hỏi đóng bảo hiểm xã hội mà không đóng bảo hiểm y tế có được hay không. Để hiểu rõ hơn về các điều luật bảo hiểm, bạn hãy đăng ký các khóa học kế toán tại PPI Việt Nam theo hotline 0944.32.5559 - 096.478.7599. 

Bài viết cùng danh mục
Copyright 2019 © PPI Việt Nam
ĐẠI LÝ THUẾ PPI VIỆT NAM

TRỤ SỞ CHÍNH HÀ NỘI:

Cơ sở 1 tại Cầu Giấy: Tầng 12 Tòa nhà Eurowindow Multi Complex số 27 Trần Duy Hưng, Trung Hòa, Cầu Giấy - Hà Nội

Cơ sở 2 tại Thanh Xuân: Tầng 12 - Tòa nhà Diamond Flower, 48 Lê Văn Lương, Thanh Xuân, Hà Nội

Cơ sở 3 tại Hà Đông: Tầng Dịch Vụ Tòa A Chung cư sông Nhuệ, P.Kiến Hưng, Hà Đông - Hà Nội

CN NAM ĐỊNH: 106 Nguyễn Khánh Toàn, khu đô thị Bãi Viên, TP.Nam Định

CN HẢI DƯƠNG: 45C Phố An Ninh, P.Quang Trung, TP.Hải Dương

Hotline: 0964.787.599

Website: www.ppivietnam.vn

Email: ktppivietnam@gmail.com

   
Lượt truy cập: 139159948
Số người đang xem: 15