Trang chủ /Tin tức thuế nổi bật/Tin thuế nổi bật
Giải đáp: Trúng thưởng có phải nộp thuế không?
(08/03/2024)

Trúng thưởng từ chương trình khuyến mãi, đặc biệt là những phần thưởng có giá trị lớn, thường gây ra câu hỏi liệu trúng thưởng có phải nộp thuế không? Cách tính thuế TNCN đối với thu nhập từ trúng thưởng được quy định như thế nào? Trong bài viết dưới đây, Kế toán PPI sẽ giải đáp vấn đề này một cách chi tiết để giúp bạn đọc hiểu rõ hơn.

1. Trúng thưởng có phải nộp thuế không?

Theo quy định tại khoản 6 của Điều 2 trong Thông tư 111/2013/TT-BTC, thu nhập từ trúng thưởng được định nghĩa là những khoản tiền hoặc hiện vật mà cá nhân nhận được thông qua các hình thức sau đây:

  • Trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng.

  • Trúng thưởng từ các chương trình khuyến mại liên quan đến mua bán hàng hóa, dịch vụ theo quy định của Luật Thương mại.

  • Trúng thưởng từ các hoạt động cá cược, đặt cược được pháp luật cho phép.

  • Trúng thưởng từ các cuộc thi, trò chơi có phần thưởng và các hình thức trúng thưởng khác do các tổ chức kinh tế, cơ quan hành chính, sự nghiệp, các đoàn thể và các tổ chức, cá nhân khác tổ chức.

2. Cách tính thuế thu nhập cá nhân khi trúng thưởng

Theo quy định tại khoản 4 của Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC, việc tính thuế thu nhập cá nhân khi trúng thưởng được thực hiện theo công thức:

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 10%

Trong đó:

a) Thu nhập tính thuế:

Theo khoản 1 của Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC, thu nhập tính thuế từ trúng thưởng được định nghĩa như sau:

  • Là phần giá trị giải thưởng vượt quá 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được mỗi lần trúng thưởng, không phụ thuộc vào số lần nhận thưởng.

  • Trong trường hợp một giải thưởng có nhiều người trúng giải, thu nhập tính thuế được phân chia đều cho từng người nhận giải thưởng. Trong trường hợp không có bằng chứng pháp lý chứng minh, thu nhập tính thuế sẽ được tính cho một cá nhân. Đối với cá nhân trúng nhiều giải thưởng trong một cuộc chơi, thu nhập tính thuế sẽ được tính dựa trên tổng giá trị của các giải thưởng.

  • Một số trường hợp cụ thể được quy định như sau:

  • Trúng thưởng xổ số: Toàn bộ giá trị tiền thưởng trên 10 triệu đồng trên một vé xổ số nhận được trong một đợt quay thưởng, chưa trừ bất kỳ khoản chi phí nào.

  • Trúng thưởng khuyến mại bằng hiện vật: Giá trị sản phẩm khuyến mại vượt trên 10 triệu đồng được quy đổi thành tiền theo giá thị trường tại thời điểm nhận thưởng, chưa trừ bất kỳ khoản chi phí nào.

  • Trúng thưởng từ cá cược, đặt cược: Toàn bộ giá trị giải thưởng trên 10 triệu đồng mà người tham gia nhận được, chưa trừ bất kỳ khoản chi phí nào.

Trúng thưởng từ trò chơi, cuộc thi có thưởng: Tính theo từng lần nhận thưởng, số tiền thưởng vượt quá 10 triệu đồng, chưa trừ bất kỳ khoản chi phí nào.

b) Thuế suất:

Theo khoản 2 của Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC, đối với thu nhập từ trúng thưởng, áp dụng thuế suất là 10%.

c) Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế:

Theo khoản 3 của Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC, thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng là thời điểm tổ chức hoặc cá nhân trả thưởng cho người trúng thưởng.

3. Hồ sơ kê khai thuế TNCN khi trúng thưởng

Nếu là cá nhân trực tiếp nộp cho cơ quan thuế

Người nộp thuế sử dụng Mẫu 04/NNG-TNCN, tức Tờ khai thuế thu nhập cá nhân (áp dụng cho cá nhân có thu nhập từ kinh doanh, đầu tư vốn, bản quyền, nhượng quyền thương mại, trúng thưởng từ nước ngoài).

Nếu là Doanh nghiệp chi trả tiền thưởng

Nếu doanh nghiệp là người chi trả tiền thưởng, tổ chức hoặc cá nhân trả thu nhập sẽ khấu trừ thuế trước khi thưởng cho cá nhân trúng thưởng, tuân theo Mẫu 06/TNCN theo Thông tư số 92/2015/TT-BTC.

Hoặc, có thể sử dụng phần mềm HTKK để thực hiện và nộp hồ sơ thuế qua mạng.

Lưu ý:

  • Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế: Trong mọi trường hợp, thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế không vượt quá ngày thứ 10 (mười), tính từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế.

  • Trách nhiệm của tổ chức trả tiền thưởng: Tổ chức trả tiền thưởng chịu trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trước khi chi trả thưởng cho cá nhân trúng thưởng.

Lời kết

Trong bài viết trên Kế toán PPI vừa chia sẻ về vấn đề thuế thu nhập cá nhân khi trúng thưởng, hy vọng rằng nội dung của bài viết sẽ mang lại giá trị và thông tin hữu ích cho bạn. Kế toán PPI là một đơn vị chuyên tổ chức đào tạo các khóa học kế toán thực tế chuyên nghiệp với 100% giảng viên đứng lớp tại đây đều là những chuyên gia có kinh nghiệm sẽ sẵn lòng hỗ trợ và giải đáp mọi thắc mắc cho bạn trong quá trình học và thực hành kế toán.

Bài viết cùng danh mục
Copyright 2019 © PPI Việt Nam
ĐẠI LÝ THUẾ PPI VIỆT NAM

TRỤ SỞ CHÍNH HÀ NỘI:

Cơ sở 1 tại Cầu Giấy: Tầng 12 Tòa nhà Eurowindow Multi Complex số 27 Trần Duy Hưng, Trung Hòa, Cầu Giấy - Hà Nội

Cơ sở 2 tại Thanh Xuân: Tầng 12 - Tòa nhà Diamond Flower, 48 Lê Văn Lương, Thanh Xuân, Hà Nội

Cơ sở 3 tại Hà Đông: Tầng Dịch Vụ Tòa A Chung cư sông Nhuệ, P.Kiến Hưng, Hà Đông - Hà Nội

CN NAM ĐỊNH: 106 Nguyễn Khánh Toàn, khu đô thị Bãi Viên, TP.Nam Định

CN HẢI DƯƠNG: 45C Phố An Ninh, P.Quang Trung, TP.Hải Dương

Hotline: 0964.787.599

Website: www.ppivietnam.vn

Email: ktppivietnam@gmail.com

   
Lượt truy cập: 143362297
Số người đang xem: 6