Trang chủ /Tin tức thuế nổi bật/Tin thuế nổi bật
[Giải đáp] Không làm hoàn thuế thu nhập cá nhân có sao không?
(06/05/2023)

Nhiều bạn đang phân vân về vấn đề hoàn thuế thu nhập cá nhân. Cụ thể như không hoàn thuế có sao không? Điều kiện để được hoàn thuế TNCN là gì? Những trường hợp nào được hoàn thuế TNCN? Bài viết dưới đây sẽ giúp giải đáp chi tiết nhất cho quý bạn đọc về hoàn thuế.

Không yêu cầu hoàn thuế thu nhập cá nhân có sao không?

Thông thường cơ quan thuế sẽ không tự động hoàn thuế cho đối tượng người nộp thuế. Do đó nếu có số thuế nộp thừa mà người lao động không đề nghị hoàn thuế sẽ được bù trừ vào kỳ thuế sau.

Cụ thể, người nộp thuế có thể nộp hồ sơ hoàn thuế vào thời điểm nào bất kỳ kể từ ngày kết thúc năm tính thuế. Đối với cá nhân tự quyết toán thuế không phải nộp hồ sơ hoàn thuế mà sẽ đề nghị tại Tờ khai quyết toán thuế. Đối với các khoản thuế thu nhập cá nhân dư thừa từ 10 năm trước không được hoàn trả.

Các trường hợp được hoàn thuế TNCN mới nhất

Theo Khoản 2, Điều 8, Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định các trường hợp cá nhân hoàn thuế thu nhập cá nhân như sau:

  • Số tiền thuế TNCN đã nộp lớn hơn số thuế thực tế người lao động phải nộp;

  • Số tiền thuế nộp thừa không bù trừ với số thuế phải nộp ở kỳ tiếp theo;

  • Cá nhân thực hiện nộp thuế thu nhập cá nhân mà có thu nhập tính thuế chưa đến mức nộp thuế;

  • Các trường hợp khác theo quy định cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Đối tượng phải đóng thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

  • Cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế phát sinh ở ngoài hoặc trong lãnh thổ Việt Nam. 

  • Cá nhân không cư trú mà có thu nhập chịu thuế phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam.

Cá nhân cư trú là người lao động đáp ứng một trong các điều kiện sau:

  • Có mặt tại Việt Nam > 183 ngày tính trong một năm dương lịch hoặc trong 12 tháng liên tục.

  • Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam.  

Điều kiện để hoàn thuế thu nhập cá nhân

Nếu không có đề nghị hoàn thuế thì số tiền thuế nộp thừa sẽ được tự động bù trừ kỳ nộp sau. Điều kiện để hoàn thuế TNCN như sau: 

  • Đối với cá nhân ủy quyền quyết toán thuế cho tổ chức thì việc hoàn thuế sẽ được thực hiện thông qua tổ chức đó.

  • Cá nhân trực tiếp quyết toán thuế thì có thể nhận lại số tiền đóng thừa hoặc bù trừ của kỳ tiếp theo.

Việc hoàn thuế người lao động được hoàn thuế phải đảm bảo:

  • Có số tiền thuế thu nhập cá nhân nộp trong kỳ lớn hơn số thuế cần phải nộp khi quyết toán.

  • Đã có mã số thuế ở thời điểm đề nghị hoàn thuế thu nhập cá nhân.

Không quyết toán thuế TNCN có sao không?

Người nộp thuế không đề nghị hoàn thuế thu nhập cá nhân sẽ không sao nhưng không quyết toán thuế sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Như vậy, các tổ chức, cá nhân cần thực hiện kê khai quyết toán thuế TNCN.

Doanh nghiệp cần nộp hồ sơ khai quyết toán thuế năm chậm nhất ngày thứ 90 kể từ ngày kết thúc năm dương lịch. Đối với cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công cần khai hồ sơ khai quyết toán thuế nếu: 

  • Số tiền thuế thu nhập cá nhân cần phải nộp thêm 

  • Số tiền thuế thu nhập cá nhân nộp thừa đề nghị hoàn 

Không làm hoàn thuế thu nhập cá nhân sẽ không sao và được bù trừ vào kỳ thu tiếp theo. Nếu bạn muốn cập nhật thêm nhiều tin tức về thuế, hãy đăng ký các khóa học kế toán thuế tại PPI Việt Nam theo hotline 0944.32.5559 - 096.478.7599. Tại đây có đội ngũ giảng viên am hiểu về các điều luật, quy định giúp học viên cập nhật kiến thức nhanh chóng.

Bài viết cùng danh mục
Copyright 2019 © PPI Việt Nam
ĐẠI LÝ THUẾ PPI VIỆT NAM

TRỤ SỞ CHÍNH HÀ NỘI:

Cơ sở 1 tại Cầu Giấy: Tầng 12 Tòa nhà Eurowindow Multi Complex số 27 Trần Duy Hưng, Trung Hòa, Cầu Giấy - Hà Nội

Cơ sở 2 tại Thanh Xuân: Tầng 12 - Tòa nhà Diamond Flower, 48 Lê Văn Lương, Thanh Xuân, Hà Nội

Cơ sở 3 tại Hà Đông: Tầng Dịch Vụ Tòa A Chung cư sông Nhuệ, P.Kiến Hưng, Hà Đông - Hà Nội

CN NAM ĐỊNH: 106 Nguyễn Khánh Toàn, khu đô thị Bãi Viên, TP.Nam Định

CN HẢI DƯƠNG: 45C Phố An Ninh, P.Quang Trung, TP.Hải Dương

Hotline: 0964.787.599

Website: www.ppivietnam.vn

Email: ktppivietnam@gmail.com

   
Lượt truy cập: 139156647
Số người đang xem: 9