Trang chủ /Tin tức thuế nổi bật/Tin thuế nổi bật
[Góc giải đáp] Hóa đơn không có thuế có kê khai không?
(20/04/2023)

Đối với nhân viên kế toán việc làm việc với các loại hóa đơn là rất cần thiết và quan trọng. Vậy hóa đơn không có thuế có kê khai không? Cách kê khai hóa đơn đầu vào không có thuế như thế nào? Cần lưu ý những gì khi kê khai hóa đơn không thuế? Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về việc kê khai hóa đơn không thuế. 

Hóa đơn không có thuế có kê khai không?

Theo Khoản 2, Điều 1, Thông tư 26/2015/TT-BTC thì các nhóm đối tượng hóa đơn đầu vào không chịu thuế như sau:

  • Sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản, đánh bắt chưa chế biến hay chỉ sơ chế thông thường của đơn vị tự sản xuất, đánh bắt bán ra và nhập khẩu.

  • Sản phẩm là giống vật nuôi, giống cây trồng ở khâu nuôi trồng, nhập khẩu và kinh doanh thương mại.

  • Tưới, tiêu nước, bừa đất, nạo vét kênh phục vụ sản xuất nông nghiệp, thu hoạch sản phẩm nông nghiệp.

  • Sản phẩm muối sản xuất từ nước biển, muối mỏ tự nhiên, muối tinh, muối i-ốt  

  • Nhà ở thuộc sở hữu nhà nước do Nhà nước bán 

  • Chuyển quyền sử dụng đất 

  • Dịch vụ tài chính, ngân hàng, kinh doanh chứng khoán 

  • Dịch vụ y tế, dịch vụ thú y

  • Dạy học, dạy nghề theo quy định pháp luật;

  • Phần mềm máy tính theo quy định pháp luật

Các hóa đơn hàng hóa, dịch vụ mua vào thuộc đối tượng không chịu thuế sẽ không phải kê khai trên bảng kê hóa đơn, chứng từ. Tuy nhiên bên bán sẽ phải kê khai hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế này trên bảng kê bán ra số PL 01-1/GTGT.
Lưu ý kế toán các doanh nghiệp cần phân biệt hóa đơn không chịu thuế với hóa đơn chịu thuế suất 0%, hóa đơn không phải kê khai. Những loại hóa đơn này khác nhau về cách kê khai, khấu trừ thuế GTGT.

Hướng dẫn kê khai hóa đơn đầu vào không chịu thuế

Theo quy định bên mua sẽ không cần kê khai thuế GTGT đối với loại hóa đơn đầu vào không chịu thuế. Tuy nhiên trên phần mềm HTKK đã bỏ Phụ lục bảng kê mua vào nên bên mua phải kê khai số tiền giá trị hàng hóa, dịch vụ trên tờ khai 01/GTGT với chỉ tiêu 23.

Bên cạnh đó, bên bán kê khai hóa đơn hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT vào chỉ tiêu 26 trên tờ khai 01/GTGT. Kế toán hai bên cần nắm rõ cách kê khai hóa đơn này để tránh những lỗi sai không đáng có. 

Lưu ý khi viết hóa đơn không chịu thuế

Sau khi đã giải đáp câu hỏi hóa đơn không có thuế có kê khai không thì bạn nên lưu ý khi viết hóa đơn đầu vào. Cụ thể, khi viết hóa đơn đầu vào hàng hóa, dịch  không chịu thuế thì kế toán phải lưu ý dòng “Thuế suất GTGT” không được ghi và gạch chéo. Bên cạnh đó, dòng “Tiền thuế GTGT” cũng không được ghi và gạch chéo.

Hóa đơn không có thuế có kê khai không đã được giải đáp chi tiết ở nội dung trên. Thông qua các cách hướng dẫn kê khai hóa đơn nêu trên giúp nhân viên kế toán nắm vững nghiệp vụ. Để có thể tự tin thực hiện các nghiệp vụ kế toán thì bạn có thể tham gia các khóa học tại PPI Việt Nam. Vui lòng liên hệ PPI Việt Nam theo hotline 0944.32.5559 - 096.478.7599 để được tư vấn.

Bài viết cùng danh mục
Copyright 2019 © PPI Việt Nam
ĐẠI LÝ THUẾ PPI VIỆT NAM

TRỤ SỞ CHÍNH HÀ NỘI:

Cơ sở 1 tại Cầu Giấy: Tầng 12 Tòa nhà Eurowindow Multi Complex số 27 Trần Duy Hưng, Trung Hòa, Cầu Giấy - Hà Nội

Cơ sở 2 tại Thanh Xuân: Tầng 12 - Tòa nhà Diamond Flower, 48 Lê Văn Lương, Thanh Xuân, Hà Nội

Cơ sở 3 tại Hà Đông: Tầng Dịch Vụ Tòa A Chung cư sông Nhuệ, P.Kiến Hưng, Hà Đông - Hà Nội

CN NAM ĐỊNH: 106 Nguyễn Khánh Toàn, khu đô thị Bãi Viên, TP.Nam Định

CN HẢI DƯƠNG: 45C Phố An Ninh, P.Quang Trung, TP.Hải Dương

Hotline: 0964.787.599

Website: www.ppivietnam.vn

Email: ktppivietnam@gmail.com

   
Lượt truy cập: 143355931
Số người đang xem: 12