Trang chủ /Tin tức thuế nổi bật/Tin thuế nổi bật
Văn phòng đại diện có phải nộp thuế môn bài hay không?
(08/09/2023)

Các công ty hoàn toàn có quyền lập văn phòng đại diện ở trong nước và nước ngoài theo quy định. Vậy văn phòng đại diện có cần nộp thuế môn bài hay không? Những trường hợp nào không cần nộp loại thuế môn bài này? Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn đọc có thêm những kiến thức hữu ích về thuế môn bài. 

Văn phòng đại diện có cần nộp thuế môn bài hay không?

Văn phòng đại diện chính là đơn vị chịu sự quản lý trực tiếp từ công ty mẹ, sẽ hoạt động theo ủy quyền để phát triển và bảo vệ lợi ích công ty mẹ. Tùy thuộc vào chức năng của văn phòng đại diện mà quyết định đơn vị này có phải nộp thuế môn bài không như: 

  • Văn phòng đại diện chỉ có chức năng thay mặt công ty giao dịch với khách hàng mà không kinh doanh thì không phải nộp lệ phí môn bài.

  • Nếu văn phòng đại diện có hoạt động sản xuất; kinh doanh thì phải nộp lệ phí môn bài.

Mức thu lệ phí môn bài mới nhất cho văn phòng đại diện

Văn phòng đại diện có hoạt động sản xuất kinh doanh sẽ phải nộp thuế môn bài với mức thu theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 4 của Thông tư 302/2016/TT-BTC ngày 15/11/2016 như sau:

  • Tổ chức có vốn điều lệ trên 10 tỷ đồng sẽ phải nộp lệ phí môn bài là 3.000.000 đồng/năm;

  • Tổ chức có vốn điều lệ từ 10 tỷ đồng trở xuống sẽ phải nộp lệ phí môn bài là 2.000.000 đồng/năm;

  • Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh chịu phí môn bài là 1.000.000 đồng/năm.

Tóm lại, mức nộp thuế với các văn phòng đại diện được quy định là 1.000.000 đồng/năm. Ngoài ra mức lệ phí môn bài còn dựa theo thời điểm thành lập văn phòng đại diện như sau:

  • Văn phòng đại diện thành lập từ 01/01 – 30/06 sẽ nộp lệ phí môn bài cả năm là 1.000.000 đồng

  • Văn phòng đại diện thành lập từ 01/07 – 31/12 sẽ nộp lệ phí môn bài nửa năm là 500.000 đồng.  

Thời hạn nộp tờ khai phí môn bài là khi nào?

Văn phòng đại diện nộp thuế môn bài thực hiện nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 01 năm sau năm thành lập hay bắt đầu hoạt động sản xuất, kinh doanh. Nếu có sự thay đổi về vốn thì người nộp lệ phí cần nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 01 năm sau.

Địa điểm nộp hồ sơ khai lệ phí thuế môn bài

Địa điểm nộp hồ sơ khai thuế môn bài chính là cơ quan thuế nơi có hoạt động kinh doanh: 

  • Khai lệ phí môn bài tại đơn vị phụ thuộc, địa điểm kinh doanh.

  • Địa điểm nộp hồ sơ khai thuế khi hoạt động kinh doanh nhiều địa bàn cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính là trụ sở chính tại cơ quan thuế quản lý trụ sở chính.  

Thời hạn nộp thuế môn bài

Theo khoản 4, điều 1, Nghị định 22/2020/NĐ-CP, về sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định số 139/2016/NĐ-CP ngày 04 tháng 10 năm 2016 của chính phủ quy định về lệ phí môn bài.

  • Thời hạn nộp phí môn bài văn phòng đại diện chậm nhất tính là ngày 30 tháng 01 hàng năm.

  • Doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh kết thúc thời gian được miễn lệ phí môn bài sẽ nộp phí như sau: 

+ Kết thúc thời gian miễn lệ phí môn bài trong 6 tháng đầu năm thì thời hạn nộp lệ phí chậm nhất là ngày 30 tháng 7 năm đó.

+ Kết thúc thời gian miễn lệ phí môn bài trong 6 tháng cuối năm thì thời hạn nộp lệ phí chậm nhất là ngày 30 tháng 01 năm liền kề.

Trường hợp văn phòng đại diện không phải nộp thuế môn bài

Các trường hợp văn phòng đại diện không phải nộp lệ phí thuế môn bài như sau:

  • Đối tượng miễn nộp lệ phí môn bài tuân theo Nghị định 22/2020/NĐ-CP là văn phòng đại diện về lĩnh vực nông nghiệp, kinh doanh tại địa bàn miền núi.

  • Những doanh nghiệp mới thành lập từ ngày 25/02/2020 trở đi sẽ miễn lệ phí môn bài năm đầu. Nếu đơn vị thành lập trước ngày 25/02/2020 nhưng thành lập văn phòng đại diện từ ngày 25/02/2020 trở đi sẽ không được miễn lệ phí môn bài cho văn phòng đại diện đó. 

  • Doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển từ hộ kinh doanh sẽ miễn nộp thuế môn bài trong thời hạn 03 năm. Nếu, doanh nghiệp thành lập văn phòng đại diện thì văn phòng đại diện được miễn lệ phí môn bài 3 năm như doanh nghiệp mẹ.  

Bài viết giải đáp cho bạn đọc về câu hỏi văn phòng đại diện có phải nộp thuế môn bài hay không. Nếu bạn đọc cần biết thêm thông tin về thuế, hãy đăng ký các khóa học tại PPI Việt Nam theo hotline 0944.32.5559 - 096.478.7599

Bài viết cùng danh mục
Copyright 2019 © PPI Việt Nam
ĐẠI LÝ THUẾ PPI VIỆT NAM

TRỤ SỞ CHÍNH HÀ NỘI:

Cơ sở 1 tại Cầu Giấy: Tầng 12 Tòa nhà Eurowindow Multi Complex số 27 Trần Duy Hưng, Trung Hòa, Cầu Giấy - Hà Nội

Cơ sở 2 tại Thanh Xuân: Tầng 12 - Tòa nhà Diamond Flower, 48 Lê Văn Lương, Thanh Xuân, Hà Nội

Cơ sở 3 tại Hà Đông: Tầng Dịch Vụ Tòa A Chung cư sông Nhuệ, P.Kiến Hưng, Hà Đông - Hà Nội

CN NAM ĐỊNH: 106 Nguyễn Khánh Toàn, khu đô thị Bãi Viên, TP.Nam Định

CN HẢI DƯƠNG: 45C Phố An Ninh, P.Quang Trung, TP.Hải Dương

Hotline: 0964.787.599

Website: www.ppivietnam.vn

Email: ktppivietnam@gmail.com

   
Lượt truy cập: 151920794
Số người đang xem: 10