Trang chủ /Tài liệu kế toán - Thuế/Kế toán thuế
ĐÓNG MÃ SỐ THUẾ CÓ PHẢI XÁC NHẬN NGHĨA VỤ THUẾ TỔNG CỤC HẢI QUAN?
(04/12/2020)

ĐÓNG MÃ SỐ THUẾ CÓ PHẢI XÁC NHẬN NGHĨA VỤ THUẾ TỔNG CỤC HẢI QUAN?

Trước khi giải thể, chấm dứt hoạt động; Doanh nghiệp cần phải thực hiện thủ tục đóng (Chấm dứt hiệu lực) mã số thuế với cơ quan thuế là công việc cần thiết nhằm tránh những hệ lụy về sau.

Các trường hợp dẫn đến việc giải thể, chấm dứt hoạt động kinh doanh có thể là do Doanh nghiệp bị thua lỗ, phá sản, hay chia tách, sáp nhập,… Vấn đề đặt ra cho kế toán là làm thế nào để đóng mã số thuế Doanh nghiệp, thủ tục hồ sơ ra sao?

* Thủ tục, hồ sơ đóng mã số thuế

Theo Khoản 4 Điều 17 Thông tư 95/2016/TT-BTC thì hồ sơ chấm dứt hiệu lực mã số thuế đối với Doanh nghiệp được quy định như sau:

‘‘Hồ sơ của Doanh nghiệp để làm thủ tục hoàn thành nghĩa vụ thuế với cơ quan thuế trước khi Doanh nghiệp làm thủ tục giải thể tại cơ quan đăng ký kinh doanh như sau:

a. Trường hợp Doanh nghiệp tự giải thể, hồ sơ gồm:

- Quyết định giải thể;

- Biên bản họp;

- Văn bản xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế đối với hoạt động xuất nhập khẩu của Tổng cục Hải quan nếu Doanh nghiệp có hoạt động xuất nhập khẩu.

b. Trường hợp giải thể trong trường hợp bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký Doanh nghiệp hoặc theo quyết định của Tòa án, hồ sơ gồm:

- Quyết định giải thể;

- Bản sao Quyết định thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký Doanh nghiệp hoặc Quyết định của Tòa án có hiệu lực;

- Văn bản xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế đối với hoạt động xuất nhập khẩu của Tổng cục Hải quan nếu Doanh nghiệp có hoạt động xuất nhập khẩu’’.

* Đối với Chi nhánh trực thuộc (Mã số thuế 13 số) thì Doanh nghiệp (Trụ sở chính) có văn bản thông báo chấm dứt hoạt động của trụ sở chính, yêu cầu Chi nhánh làm thủ tục đóng mã số thuế với cơ quan thuế nơi chi nhánh trú, đóng; Hồ sơ gồm (Khoản 1 Điều 17):

‘‘- Văn bản đề nghị chấm dứt hiệu lực mã số thuế Mẫu số 24/ĐK-TCT ban hành kèm theo Thông tư này;

- Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc Thông báo mã số thuế (Bản gốc); Hoặc công văn giải trình mất Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc Thông báo mã số thuế;

- Bản sao không yêu cầu chứng thực Quyết định chấm dứt hoạt động đơn vị trực thuộc, hoặc Thông báo chấm dứt hoạt động của đơn vị chủ quản, hoặc Quyết định thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động đối với đơn vị trực thuộc của cơ quan có thẩm quyền;

- Văn bản xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế đối với hoạt động xuất nhập khẩu của Tổng cục Hải quan nếu tổ chức có hoạt động xuất nhập khẩu.’’.

* Mặc dù cơ sở dữ liệu các cơ quan thuế hiện nay được cho là liên thông với nhau nhưng cơ quan thuế vẫn yêu cầu văn bản xác nhận của Tổng cục Hải quan về nghĩa vụ thuế hoạt động xuất, nhập khẩu Doanh nghiệp để đóng mã số thuế.

=> Vấn đề đặt ra là, Doanh nghiệp cần chấm dứt hoạt động mã số thuế nhưng không có phát sinh hoạt động xuất, nhập khẩu thì có phải cần văn bản xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế của Tổng cục Hải quan hay không? => Không cần xác nhận hải quan nếu không phát sinh hoạt động xuất, nhập khẩu.

Theo quy định trên thì thủ tục đóng mã số thuế phải có văn bản xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế của Tổng cục Hải quan nếu Doanh nghiệp có hoạt động xuất nhập khẩu (Doanh nghiệp không có hoạt động xuất nhập khẩu thì không cần phải có xác nhận nghĩa vụ thuế của Tổng cục Hải quan).

Tuy nhiên, một số cơ quan thuế địa phương vẫn yêu cầu Doanh nghiệp đóng mã số thuế phải có văn bản xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế của Tổng cục Hải quan cho dù Doanh nghiệp có hay không hoạt động xuất nhập khẩu => Gây khó khăn cho doanh nghiệp.

=> Chính vì vậy, Tổng cục thuế mới đây đã ban hành Công văn 1763/TCT-KK ngày 04/05/2019 khẳng định, nếu không có phát sinh hoạt động xuất nhập khẩu thì không phải có văn bản xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế đối với hoạt động xuất, nhập khẩu: Đóng mã số thuế có phải xác nhận nghĩa vụ thuế Tổng cục hải quan?

=> Như vậy:

- Trường hợp Doanh nghiệp trong quá trình sản xuất kinh doanh có phát sinh hoạt động xuất nhập khẩu, thì hồ sơ đóng mã số thuế để giải thể Doanh nghiệp phải có văn bản xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế đối với hoạt động xuất, nhập khẩu của Tổng cục Hải quan.

- Trường hợp doanh nghiệp trong quá trình sản xuất kinh doanh không có phát sinh hoạt động xuất nhập khẩu, thì hồ sơ đóng mã số thuế để giải thể Doanh nghiệp không phải có văn bản xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế đối với hoạt động xuất, nhập khẩu của Tổng cục Hải quan.

Nguồn: Bùi Thuý Hà

CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ VÀ TƯ VẤN THUẾ PPI VIỆT NAM

Trụ sở chính Hà Nội: Tầng 12 - tòa nhà Diamond Flower - 48 Lê Văn Lương - Nhân Chính - Thanh Xuân - Hà Nội

CN Nam Định: 106, đường Nguyễn Khánh Toàn , khu đô thị Bãi Viên, TP. Nam Định

CN Hải Dương: Số 1 Ngõ 144 Phố Quang Trung, Phường Quang Trung, TP Hải Dương,

CN Bắc Ninh: Số 6- Phố Đào Cam Mộc- Phường Vũ Ninh- TP. Bắc Ninh

Và các Tỉnh Hải Phòng, Vĩnh Phúc, Quảng Ninh.

Hotline : 0944.32.5559 - 096.478.7599

Website: https://ppivietnam.vn/

 

Bài viết cùng danh mục
Hỗ trợ
gmail
Copyright 2019 © PPI Việt Nam
Công ty TNHH Dịch vụ và tư vấn Thuế PPI Việt Nam

Trụ sở chính Hà Nội: Tầng 12 - tòa nhà Diamond Flower - 48 Lê Văn Lương - Nhân Chính - Thanh Xuân - Hà Nội

CN Nam Định: 106, đường Nguyễn Khánh Toàn , khu đô thị Bãi Viên, TP. Nam Định

CN Hải Dương: Số 1 Ngõ 144 Phố Quang Trung, Phường Quang Trung, TP Hải Dương

CN Bắc Ninh: Số 6- Phố Đào Cam Mộc- Phường Vũ Ninh- TP. Bắc Ninh

Và các Tỉnh Hải Phòng, Vĩnh Phúc, Quảng Ninh.

Hotline: 0964.787.599

Website: www.ppivietnam.vn         

 

   
Lượt truy cập: 65623283
Số người đang xem: 10