Trang chủ /Tin tức thuế nổi bật/Tin thuế nổi bật
Hồ sơ khai quyết toán thuế có bao gồm báo cáo tài chính năm hay không?
(01/07/2023)

Nhiều kế toán mới vào nghề thắc mắc báo cáo tài chính năm có trong hồ sơ khai quyết toán thuế hay không? Nếu không nộp báo cáo tài chính kịp thời sẽ bị phạt như thế nào? Bài viết dưới đây của PPI Việt Nam sẽ giúp bạn đọc có thêm những kiến thức hữu ích về báo cáo tài chính và hồ sơ khai quyết toán thuế. 

Báo cáo tài chính năm có trong hồ sơ khai quyết toán thuế hay không? 

Theo điểm b khoản 3 Điều 43 Luật Quản lý thuế 2019 quy định về các loại giấy tờ trong hồ sơ khai quyết toán thuế bao gồm:

  • Tờ khai quyết toán thuế năm, 

  • Báo cáo tài chính năm, 

  • Tờ khai giao dịch liên kết

  • Các tài liệu khác có liên quan đến quyết toán thuế.

Như vậy, báo cáo tài chính cuối năm là loại hồ sơ cần có để khai quyết toán thuế.

Không nộp báo cáo tài chính cuối năm sẽ bị phạt như thế nào?

Theo khoản 4 Điều 12 Nghị định 41/2018/NĐ-CP quy định đối với hành vi không nộp báo cáo tài chính năm có thể bị xử phạt từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Kỳ lập, đối tượng lập báo cáo tài chính cuối năm

Khoản 1 Điều 98 và khoản 1 Điều 99 Thông tư 200/2014/TT-BTC có quy định về kỳ lập, đối tượng thực hiện lập báo cáo tài chính năm như sau: 

  • Kỳ lập Báo cáo tài chính theo quy định của Luật Kế toán.

  • Đối tượng lập Báo cáo tài chính áp dụng cho tất cả các loại hình doanh nghiệp.

Thời hạn nộp báo cáo tài chính

Thời hạn nộp báo cáo tài chính năm dựa theo loại hình doanh nghiệp như sau: 

Doanh nghiệp nhà nước:

  • Kế toán phải nộp Báo cáo tài chính năm muộn nhất là 30 ngày tính từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm. Riêng đối với tổng công ty thời gian nộp chậm nhất là 90 ngày 

  • Đơn vị kế toán trực thuộc Tổng công ty nộp Báo cáo tài chính cho công ty mẹ theo thời hạn công ty mẹ quy định.

Doanh nghiệp khác:

  • Doanh nghiệp tư nhân và công ty hợp danh sẽ nộp Báo cáo tài chính năm chậm nhất là 30 ngày. Đối với các đơn vị kế toán khác cần nộp báo cáo chậm nhất là 90 ngày;

  • Đơn vị kế toán trực thuộc nộp Báo cáo tài chính cho đơn vị cấp trên theo thời hạn mà đơn vị cấp trên quy định.

Yêu cầu về thông tin trình bày trong Báo cáo tài chính năm

  • Thông tin trên Báo cáo tài chính năm cần trung thực, khách quan, không sai sót và hợp lý về tình hình tài chính, kết quả kinh doanh đơn vị. 

  • Thông tin báo cáo tài chính phải thích hợp để người sử dụng dự đoán, phân tích và đưa ra quyết định kinh tế.

  • Thông tin tài chính cần trình bày đầy đủ trên mọi khía cạnh trọng yếu tránh làm ảnh hưởng tới quyết định người sử dụng thông tin.

  • Thông tin trên báo cáo tài chính năm phải đảm bảo có thể kiểm chứng, kịp thời, dễ hiểu.

  • Ngoài ra, thông tin phải được trình bày nhất quán, dễ so sánh giữa các kỳ kế toán hay các doanh nghiệp với nhau. 

Thông tin chung cần có trong báo cáo tài chính năm

Trong báo cáo tài chính cần có các thông tin cơ bản theo Điều 111 Thông tư 200/2014/TT-BTC gồm:

- Tên và địa chỉ của doanh nghiệp báo cáo 

- Nêu rõ Báo cáo tài chính riêng của doanh nghiệp, Báo cáo tài chính tổng hợp hay Báo cáo tài chính hợp nhất 

- Ngày kết thúc kỳ kế toán 

- Ngày lập Báo cáo tài chính 

- Đơn vị tiền tệ ghi sổ kế toán 

- Đơn vị tiền tệ lập và trình bày Báo cáo tài chính.

Trên đây là những giải đáp thắc mắc liệu báo cáo tài chính năm có trong hồ sơ khai quyết toán thuế. Hãy tích lũy thêm nhiều kiến thức kế toán khác qua các khóa học tại PPI Việt Nam theo hotline 0944.32.5559 - 096.478.7599. Tại đây, bạn sẽ được hướng dẫn nhiều thông tin, nghị định mới để phục vụ cho việc kế toán diễn ra thuận tiện hơn.

Bài viết cùng danh mục
Copyright 2019 © PPI Việt Nam
ĐẠI LÝ THUẾ PPI VIỆT NAM

TRỤ SỞ CHÍNH HÀ NỘI:

Cơ sở 1 tại Cầu Giấy: Tầng 12 Tòa nhà Eurowindow Multi Complex số 27 Trần Duy Hưng, Trung Hòa, Cầu Giấy - Hà Nội

Cơ sở 2 tại Thanh Xuân: Tầng 12 - Tòa nhà Diamond Flower, 48 Lê Văn Lương, Thanh Xuân, Hà Nội

Cơ sở 3 tại Hà Đông: Tầng Dịch Vụ Tòa A Chung cư sông Nhuệ, P.Kiến Hưng, Hà Đông - Hà Nội

CN NAM ĐỊNH: 106 Nguyễn Khánh Toàn, khu đô thị Bãi Viên, TP.Nam Định

CN HẢI DƯƠNG: 45C Phố An Ninh, P.Quang Trung, TP.Hải Dương

Hotline: 0964.787.599

Website: www.ppivietnam.vn

Email: ktppivietnam@gmail.com

   
Lượt truy cập: 139153692
Số người đang xem: 11