Trang chủ /Tin tức thuế nổi bật/Tin thuế nổi bật
Thực hiện góp vốn bằng tài sản có phải xuất hóa đơn hay không?
(26/06/2023)

Hiện nay, nhiều doanh nghiệp có hình thức góp vốn bằng tài sản có thắc mắc cần phải xuất hóa đơn hay không? Việc chuyển sở hữu tài sản góp vốn cần thực hiện như thế nào? Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn đọc có thêm những thông tin hữu ích về tài sản góp vốn. 

Góp vốn bằng tài sản có phải xuất hoá đơn không?

Theo khoản 2.15, Phụ lục 4 Thông tư 39/2014/TT-BTC thì hồ sơ, thủ tục góp vốn bằng tài sản được quy định như sau: 

Trường hợp 1: Cá nhân, tổ chức không kinh doanh góp vốn bằng tài sản 

Khi góp vốn vào công ty TNHH, công ty cổ phần sẽ cần các giấy tờ sau: 

  •  Biên bản chứng nhận góp vốn 

  •  Biên bản giao nhận tài sản 

  •  Văn bản định giá tài sản theo quy định của pháp luật 

Trường hợp 2: Cá nhân, tổ chức kinh doanh góp vốn bằng tài sản  

Khi góp vốn tài sản vào doanh nghiệp sẽ cần các chứng từ sau:

  •  Biên bản góp vốn sản xuất kinh doanh 

  •  Hợp đồng liên doanh, liên kết 

  •  Biên bản định giá tài sản Hội đồng giao nhận vốn góp bên góp vốn. 

  •  Bộ hồ sơ nguồn gốc tài sản 

 –  Nếu tài sản điều chuyển giữa đơn vị thành viên phụ thuộc trong tổ chức, tài sản điều chuyển khi chia, tách, chuyển đổi loại hình doanh nghiệp thì cần phải có các chứng từ:

  • Lệnh điều chuyển tài sản 

  • Bộ hồ sơ nguồn gốc tài sản  

Trường hợp này sẽ không cần lập hóa đơn GTGT theo quy định.

 –  Đối với tài sản điều chuyển giữa đơn vị hạch toán độc lập sẽ phải lập hóa đơn GTGT theo quy định.

Việc chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn sẽ tiến hành ra sao?

Theo quy định tại Điều 36 Luật số 68/2014/QH13. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty như sau:

Trường hợp 1: Tài sản đăng ký quyền sở hữu

Góp vốn bằng tài sản nếu tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn cần làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Lưu ý việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản đó sẽ không phải chịu lệ phí trước bạ.

Trường hợp 2: Tài sản không đăng ký quyền sở hữu 

+ Đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu khi góp vốn phải có biên bản xác nhận góp vốn. Trong đó, các thông tin cơ bản trên biên bản xác nhận góp vốn như sau: 

  • Tên, địa chỉ trụ sở chính của công ty.

  • Họ, tên, địa chỉ thường trú.

  • Số thẻ căn cước công dân, giấy CMND, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp còn thời hạn khác.

  • Số quyết định thành lập, đăng ký của người góp vốn.

  • Loại tài sản, số đơn vị tài sản góp vốn, tổng giá trị tài sản góp vốn, tỷ lệ tổng giá trị tài sản trên vốn điều lệ.

  • Ngày giao nhận, chữ ký người góp vốn hay đại diện theo ủy quyền của người góp vốn.

+ Đối với cổ phần, phần vốn góp bằng tài sản không phải là ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng hay Đồng Việt Nam được xem là thanh toán xong khi quyền sở hữu hợp pháp đã chuyển sang công ty.

+ Đối với tài sản sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không cần thủ tục chuyển quyền sở hữu. Đối với trường hợp này cần có văn bản định giá tài sản theo quy định của pháp luật để hạch toán giá trị tài sản cố định.

Bài viết trên đã giải đáp cho bạn đọc những thông tin chi tiết nhất về góp vốn bằng tài sản có cần xuất hóa đơn hay không. Hy vọng những kiến thức này sẽ hữu ích cho bạn đọc khi thực hiện công việc kế toán. Để có thêm nhiều thông tin về thuế phục vụ công việc, bạn hãy đăng ký các khóa đào tạo kế toán thuế tại PPI Việt Nam theo hotline 0944.32.5559 - 096.478.7599

Bài viết cùng danh mục
Copyright 2019 © PPI Việt Nam
ĐẠI LÝ THUẾ PPI VIỆT NAM

TRỤ SỞ CHÍNH HÀ NỘI:

Cơ sở 1 tại Cầu Giấy: Tầng 12 Tòa nhà Eurowindow Multi Complex số 27 Trần Duy Hưng, Trung Hòa, Cầu Giấy - Hà Nội

Cơ sở 2 tại Thanh Xuân: Tầng 12 - Tòa nhà Diamond Flower, 48 Lê Văn Lương, Thanh Xuân, Hà Nội

Cơ sở 3 tại Hà Đông: Tầng Dịch Vụ Tòa A Chung cư sông Nhuệ, P.Kiến Hưng, Hà Đông - Hà Nội

CN NAM ĐỊNH: 106 Nguyễn Khánh Toàn, khu đô thị Bãi Viên, TP.Nam Định

CN HẢI DƯƠNG: 45C Phố An Ninh, P.Quang Trung, TP.Hải Dương

Hotline: 0964.787.599

Website: www.ppivietnam.vn

Email: ktppivietnam@gmail.com

   
Lượt truy cập: 139154773
Số người đang xem: 5